แอนนิสซา โชว์ฟอร์มสุดยอด

แอนนิสซา ฐิตา ฟลิน โชว์ฟอร์มสุดยอด

หลังคว้าแชมป์ รุ่นกระดานสั้นหญิงและรุ่นกระดานยาวหญิง ในการแข่งขันกีฬากระดานโต้คลื่นชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2567 ท่ามกลางคลื่นขนาดใหญ่ ณ หาดสุรินทร์ จังหวัดภูเก็ต โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมการแข่งขันทั้งสิ้น 71 คน แสดงให้เห็นถึงการเติบโตอย่างต่อเนื่องของวงการกีฬากระดานโต้คลื่นในประเทศไทย

การแข่งขันกีฬากระดานโต้คลื่นชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2567 ที่จัดขึ้นระหว่างวันที่ 3-5 กรกฎาคม เต็มไปด้วยความท้าทายและความตื่นเต้น โดยเฉพาะในวันสุดท้ายของการแข่งขัน เมื่อมีพายุฝนทำให้คลื่นมีขนาดใหญ่ถึง 2 เมตร ทำให้นักกีฬาต้องพบกับปัญหาใหญ่ในการแข่งขัน

ในรุ่นกระดานสั้นชาย ณัฐกร แซ่เอี่ยว คว้าแชมป์ด้วยคะแนน 10.00 คะแนน ตามมาด้วย วสันต์ สาริสาย ในอันดับที่สอง ด้วยคะแนน 9.37 คะแนน ส่วนรุ่นกระดานสั้นหญิง แอนนิสซา ฐิตา ฟลิน โชว์ฟอร์มสุดยอด หลังทำคะแนนได้มากที่สุดของการแข่งขันในครั้งนี้ที่ 14.00 คะแนน นอกจากนี้ แอนนิสซา ฐิตา ฟลิน ยังสร้างผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมด้วยการคว้าแชมป์ในประเภทกระดานยาวหญิง หลังทำได้ 9.83 คะแนน

ในรุ่นกระดานยาวชาย วีรวัฒน์ คุรุ คว้าชัยชนะด้วยคะแนน 13.07 คะแนน ตามมาด้วย ธีรยุทธ เพชรสุระ ในอันดับที่สอง

ด้าน นายชนินทร์ อัยรักษ์ นายกสมาคมกีฬากระดานโต้คลื่นแห่งประเทศไทย กล่าวว่า “การแข่งขันครั้งนี้แสดงให้เห็นถึงพัฒนาการที่น่าทึ่งของนักกีฬากระดานโต้คลื่นไทย โดยเฉพาะอย่างยิ่งความสามารถในการปรับตัวเข้ากับสภาพคลื่นที่ท้าทายในวันสุดท้าย ซึ่งนักกีฬาจะต้องมีความฟิต และทักษะที่ยอดเยี่ยมมากๆ”

การจัดการแข่งขันครั้งนี้ได้รับการสนับสนุนจากหลายภาคส่วน ทั้งภาครัฐและเอกชน ได้แก่ การกีฬาแห่งประเทศไทย, กองทุนพัฒนาการกีฬาแห่งชาติ, องค์การบริหารส่วนตำบลเชิงทะเล, บริษัท หาดทิพย์ จำกัด (มหาชน), บริษัท เอ็ม วิชั่น จำกัด (มหาชน), บริษัท วสี จำกัด และมูลนิธิเซิร์ฟแอนด์โอเชียน

สมาคมกีฬากระดานโต้คลื่นแห่งประเทศไทยขอขอบคุณผู้สนับสนุนทุกท่าน และนักกีฬาทุกคน ที่มีส่วนร่วมในความสำเร็จครั้งนี้ และหวังว่าการแข่งขันครั้งนี้จะเป็นแรงบันดาลใจให้เยาวชนไทยหันมาสนใจกีฬากระดานโต้คลื่นมากขึ้น พร้อมกับเตรียมพัฒนานักกีฬาสู่การแข่งขันระดับนานาชาติต่อไป


สรุปผลการแข่งขันกีฬากระดานโต้คลื่นชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2567

รุ่นกระดานสั้นชาย (Men Shortboard)
ชนะเลิศ: ณัฐกร แซ่เอี่ยว (10.00 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 1: วสันต์ สาริสาย (9.37 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 2: พงศกร เพ็ญนวลออง (5.64 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 3: อภิณัฐ ศรีเด่น (5.40 คะแนน)
รุ่นกระดานสั้นหญิง (Women Shortboard)
ชนะเลิศ: แอนนิสซา ฐิตา ฟลิน (14.00 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 1: อิสเบล เฟ ฮิค (13.83 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 2: ลลนา สิ้นโศรก (4.83 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 3: พราว ภานุทัศนาภร (2.03 คะแนน)
รุ่นกระดานยาวชาย (Men Longboard)
ชนะเลิศ: วีรวัฒน์ คุรุ (13.07 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 1: ธีรยุทธ เพชรสุระ (10.84 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 2: พิเซษฐ์ นะทะเล (10.57 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 3: พัฒนา เกณฑ์ขุนทด (8.50 คะแนน)
รุ่นกระดานยาวหญิง (Women Longboard)
ชนะเลิศ: แอนนิสซา ฐิตา ฟลิน (9.83 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 1: กีระติกา รัตโนภาส (5.57 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 2: อมรรัตน์ ดีบีนีดิสเต็สท์ (4.47 คะแนน)
รองชนะเลิศอันดับ 3: ชนนิกานต์ ไพทักศรี (2.90 คะแนน)

ความคิดเห็น

ข่าวฮอตชัดทุกกระแส

วิเคราะห์ เจาะลึก วัตถุมงคลหลวงพ่อพัฒน์ วัดห้วยด้วน

“ธรรมาภิบาล”เร่งหารือ กกต.ให้จัดการเลือกตั้งใหม่

ฟุตบอลสูงอายุชิงถ้วย ร.10 68 ทีมร่วมฟาดแข้ง

ชมรมทหารพราน ค่ายปักธงชัย แจกข้าวสาร อาหารแห้ง ณ​ ชุมชนชาวคลองลัดภาชี

ราชกรีฑาสโมสรจัดศึกกีฬาม้าแข่งไร้พนันชิงชัยแบบนิวนอร์มัล

ไทย ต้านไม่ไหว พ่ายญี่ปุ่น 0-7

ทนายอนันต์ชัย โพสต์ FB ระบุ