นอภ.เบตงมอบอินทผลัม
นายอำเภอเบตงมอบอินทผลัมให้กับผู้นำศาสนา เนื่องในโอกาสเดือนรอมฎอน อันประเสริฐ เดือนแห่งการถือศีลอด
วันที่ 13 มีนาคม 2567
นายอมร ชุมช่วย นายอำเภอเบตง พร้อมด้วย นายจะเร ตุ้งแก้ว ปลัดอำเภอ ตำรวจสภ.ยะรม ฉก.ตชด. 444/กำนัน ผู้ใหญ่บ้านและผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านตำบลยะรม ลงพื้นที่มอบอินทผลัมให้กับผู้นำศาสนา เนื่องในโอกาสเดือนรอมฎอน อันประเสริฐ เดือนแห่งการถือศีลอด และเพื่อเป็นการส่งเสริมบำรุงศาสนาตามหลักปฏิบัติของศาสนาอิสลาม ส่งเสริมความรัก ความสามัคคี สมานฉันท์ และสันติสุขให้เกิดขึ้นในพื้นที่
นายอำเภอเบตง กล่าวว่า เนื่องในโอกาสเดือนรอมฎอนอันประเสริฐ ซึ่งเป็นเดือนแห่งการถือศีลอด และปฏิบัติศาสนกิจตามหลักศาสนาอิสลามอย่างเคร่งครัด เดือนรอมฎอน ถือเป็นเดือนปฏิบัติศาสนกิจที่สำคัญของพี่น้องมุสลิมทั่วโลก ตามหลักปฏิบัติของศาสนาอิสลาม กำหนดให้มุสลิมทุกคนต้องถือศีลอดในเดือนรอมฎอน อำเภอเบตงจึงได้มอบอินทผลัม เพื่อเป็นการส่งเสริมบำรุงศาสนาตามหลักปฏิบัติของศาสนาอิสลาม ส่งเสริมความรัก ความสามัคคี สมานฉันท์ และสันติสุขให้เกิดขึ้นในพื้นที่ และสนับสนุนการปฏิบัติศาสนกิจอันดีงามของพี่น้องชาวไทยมุสลิมด้วยจิตใจที่เมตตา และเข้าใจต่อการปฏิบัติตนในห้วงเดือนรอมฎอน เพื่อร่วมกันสร้างสันติสุขภายใต้สังคมพหุวัฒนธรรมของจังหวัดชายแดนภาคใต้
โยธิน ประชามติรัฐ/ข่าว
อับดุลมานะ ดอฆอ/ภาพ
อ.เบตง จ.ยะลา รายงาน
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น