"ภู ตะวัน" หยิบอีก 1 ทองแดง
"ภู ตะวัน" หยิบอีก 1 ทองแดง กรีฑาชิงแชมป์เอเชีย
"ภู ตะวัน" นักกรีฑาหนุ่มเมืองใต้ชาวพัทลุงหยิบอีก 1 เหรียญทองแดง ให้กับทีมกรีฑาไทย ในการแข่งขันกรีฑาชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย ครั้งที่ 25 ที่สนามศุภชลาศัย วันที่ 4 เมื่อวันเสาร์ที่ 15 ก.ค ที่ผ่านมา
ตะวัน แก้วดำ ผู้สร้างเซอร์ไพรส์จากการคว้าเหรียญทองกระโดดสูงใน "กัมพูชาเกมส์" มาได้ด้วยสถิติ 2.27 เมตร เป็นสถิติประเทศไทย ในการแข่งขันครั้งนี้ เขาทำสถิติได้ 2.26 เมตร ถือว่ารักษามาตรฐานของตัวเองไว้ได้ดี ทำให้ทีมกรีฑาไทยได้เหรียญทองแดงเพิ่มเป็น 4 เหรียญ แต่เหรียญทอง กับ เหรียญเงิน ยังคงอยู่ที่อย่างละ 1 เหรียญเท่าเดิม
วันนี้นักกรีฑาตัวเล็กแต่ใจใหญ่ที่ชื่อ ชยุตม์ คงประสิทธิ์ แม้จะไม่ได้รับรางวัลใดๆ แต่ต้องชื่นชม เพราะเขารักษามาตรฐานทั้งการวิ่งและจิตใจที่มั่นคงในการลงแข่งขันวิ่ง 200 เมตรชาย
โดยในรอบแรกภาคเช้า เขาวิ่งเหมือนจะไม่เอาแล้วทำสถิติ 21.53 วินาที แต่ก็เข้ารอบรองชนะเลิศในภาคบ่ายได้ ในภาคบ่ายเขากลับวิ่งเบียดกับคู่แข่งตัวใหญ่ๆได้ดีจนมาแพ้ใน 10 เมตรสุดท้าย โดยทำเวลาได้ 21.12 วินาที ดีกว่าตอนภาคเช้ามากถึง 4 วินาที
พรุ่งนี้ (16 ก.ค.) เป็นวันสุดท้ายของการแข่งขัน มีชิงชนะเลิศ 13 เหรียญทอง มี เดิน 20 กม. ช.-ญ. กระโดดค้ำ ช. ทุ่มน้ำหนัก ญ. วิ่ง 800 ม. ช.-ญ. พุ่งแหลน ช. วิ่ง 5,000 ม. ช.-ญ. วิ่ง 200 ม. ช.-ญ. และวิ่งผลัด 4×400 ม. ช.-ญ.
ร่วมติดตามให้กำลังใจนักกีฬากรีฑาในการแข่งขัน กรีฑาชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย ครั้งที่ 25 (25th Asian Athletics Championships 2023) 12 - 16 กรกฎาคมนี้ ณ สนามศุภชลาศั กรีฑาสถานแห่งชาติ
#สมาคมกีฬากรีฑาแห่งประเทศไทย
#AthleticsAssociationOfThailand
#AsianAthleticsChampships2023 #AAC2023Bangkok
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น