เทศบาลนครยะลาจัดงานประเพณีชักพระ
เทศบาลนครยะลาจัดงานประเพณีชักพระ ประจำปี 2565 รวมเรือพระจาก 4 จังหวัดภาคใต้กว่า 55 ลำ
นายพงษ์ศักดิ์ ยิ่งชนม์เจริญ นายกเทศมนตรีนครยะลา เปิดเผยว่า ประเพณีชักพระถือเป็นประเพณีที่พุทธศาสนิกชนกระทำกันหลังวันออกพรรษา 1 วัน โดยการพร้อมใจกันอาราธนาพระพุทธรูปขึ้นประดิษฐานบนบุษบกที่วางเหนือรถ เรือหรือล้อเลื่อน แล้วแห่แหนชักลากไปตามลำน้ำหรือตามถนนหนทาง และเป็นประเพณี ที่สำคัญที่พี่น้องพุทธศาสนิกชนชาวยะลาและจังหวัดใกล้เคียงมาร่วมงาน และร่วมทำบุญในทุกค่ำคืนเป็น จำนวนมาก
เทศบาลนครยะลาจึงได้กำหนดจัดงานประเพณีชักพระ ประจำปี 2565 ระหว่างวันที่ 11 – 14 ตุลาคม 2565 ณ ศูนย์เยาวชนเทศบาลนครยะลา โดยเรือพระจากวัดในจังหวัดยะลาและพื้นที่ใกล้เคียง ให้ประชาชน พุทธศาสนิกชน ได้ร่วมกันอนุรักษ์ประเพณีวัฒนธรรมอันดีงามของท้องถิ่นร่วมกันแสดงออกถึงคุณธรรม ความรัก ความสามัคคีในหมู่คณะ รวมทั้งเป็นการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างหน่วยงานของรัฐ ภาคเอกชน ชุมชน และวัดซึ่งเป็นศูนย์รวมจิตใจของชาวพุทธมากยิ่งขึ้น โดยจัดให้มีกิจกรรมต่างๆ คือ ชุมนุมเรือพระ ประกวดเรือพระ พิธีสมโภชเรือพระ การประกวดขบวนแห่เรือพระ การแข่งขันตีโพน การแข่งขันแทงต้น ซัดต้ม การแข่งขันขูดมะพร้าว นิทรรศการอาหารและขนมพื้นบ้าน การแสดงของนักเรียน การแสดงดนตรีวงซาวาลา การแสดงมโนราห์คณะภิญโญ สองหิ้ง การแสดงหนังตะลุงคณะสไปรท์ แสงประทีป การฉายหนังกลางแปลงย้อนยุค และการแสดงธรรมเทศนาทุกคืน
เทศบาลนครยะลาจึงขอเชิญชวนพุทธศาสนิกชนทุกท่านร่วมกิจกรรมต่างๆ ในงานประเพณีวันชักพระ ประจำปี 2565
ภาพ-ข่าว
อิงอร เศษบุปผา จ.ยะลา
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น