เพาะกายเปิดอบรมผู้ฝึกสอนระดับชาติรุ่น 8
เพาะกายเปิดอบรมผู้ฝึกสอนระดับชาติรุ่น 8
สมาคมกีฬาเพาะกาย จัดการอบรมหลักสูตรผู้ฝึกสอนกีฬาเพาะกายระดับชาติ รุ่นที่ 8 เป็นเวลา 3 วัน ในวันที่ 15-17 มิ.ย.โดยวิทยากรระดับแนวหน้าเมืองไทย
นายศุกรีย์ สุภาวรีกุล นายกสมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทย เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมหลักสูตรผู้ฝึกสอนกีฬาเพาะกายระดับชาติ (National Bodybuilding Coaching Certificate) รุ่นที่ 8 เมื่อวันที่ 15 มิ.ย.2565 ที่ห้องเอเวอร์กรีน ชั้น5 โรงแรมอเล็กซานเดอร์ หัวหมาก กทม. โดยมีผู้เข้าร่วมการอบรมจำนวน 60 คน
หลักสูตรการอบรมครั้งนี้จะเน้นการสร้างมาตรฐานของผู้ฝึกสอนกีฬาทางด้านเวทเทรนนิ่งระดับชาติโดยมีเนื้อหาหลักสูตรเป็นวิชา ความรู้ทางด้านกายวิภาคและระบบกล้ามเนื้อมนุษย์ ชีวกลศาสตร์การเคลื่อนไหว การป้องกันการบาดเจ็บจากการฝึกซ้อมกีฬา โภชนาการที่จำเป็นในนักกีฬา จิตวิทยาทางการกีฬา และการฝึกสร้างกล้ามเนื้อในระดับต่างๆ ซึ่งมีวิทยากรระดับประเทศอาทิ รศ.ดร.ศิริรัตน์ หิรัญรัตน์, ผศ.ดร.นฤพนธ์ วงศ์จตุรมิตร, น.พ.อี๊ด ลอประยูร, ดร.ทศพร ยิ้มละมัยฐ, ดร.อรวรรณ ภู่ชัยวัฒนานนท์ และกลุ่มผู้ฝึกสอนนักกีฬาเพาะกายและฟิตเนสทีมชาติไทย ซึ่งจะสลับเปลี่ยนหมุนเวียนมาให้ความรู้ตลอดการอบรมทั้ง 3 วัน ในวันที่ 15-17 มิถุนายน 2565
สำหรับวันแรก จะอบรมเรื่องชีวกลศาสตร์โดย รศ.ดร.ศิริรัตน์ หิรัญรัตน์ และการเขียนแผนโภชนาการ โดย ดร.อรวรรณ ภู่ชัยวัฒนานนท์ และ การทดสอบภาคทฤษฎี วันที่ 2 วันที่ 16 มิถุนายน 2565 จะเป็นการอบรมกายวิภาคศาสตร์และสรีรวิทยา โดย ดร.ทศพร ยิ้มลมัย และจะเป็นการอบรมจากทีมโค้ชและจะเป็นการทดสอบภาคทฤษฎีและภาคปฎิบัติ ส่วนวันสุดท้าย วันที่ 17 มิถุนายน 2565จะเป็นการอบรมเรื่องเวชศาสตร์การกีฬาโดย นายแพทย์ อี๊ด ลอประยูร และต่อด้วยการอบรมเรื่องจิตวิทยาโดย ผศ.ดร.นฤพนธ์ วงศ์จตุรภัทร ต่อจากนั้นจะเป็นการทดสอบภาคทฤษฎี และมอบประกาศนียบัตร
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น