ร่วมแสดงความยินดีสองฮีโร่โอลิมปิกไทยเลื่อนยศ
ร่วมแสดงความยินดีสองฮีโร่โอลิมปิกไทยเลื่อนยศ
ขอแสดงความยินดีกับสองนักกีฬายกน้ำหนักฮีโร่โอลิมปิกของไทย อารีย์ และ แต้ว ที่ได้รับพระราชทานเลื่อนยศให้สูงขึ้น
นายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ อดีตนายกรัฐมนตรี ร่วมแสดงความยินดีพร้อมมอบช่อดอกไม้ให้กับสองฮีโร่โอลิมปิก ที่ได้รับพระราชทานยศสูงขึ้น เป็น "น.ท.หญิงอารีย์ วิรัฐถาวร (ร.น.) " และ " ร.อ.พิมศิริ ศิริแก้ว" ที่ ร้านLe Coq d'Or Restaurant จังหวัดเชียงใหม่
ปัจจุบัน น.ท.หญิงอารีย์ สังกัดสำนักงบประมาณ สำนักงานปลัดบัญชีทหารเรือปฏิบัติช่วยราชการกองการกีฬา กรมสวัสดิการทหารเรือ ขณะที่ ร.อ.พิมศิริ สังกัดนายทหารการกีฬา กรมสวัสดิการทหารบก
นักกีฬายกน้ำหนักฮีโร่โอลิมปิกของไทยทั้งคู่ ถือว่า เป็นนักกีฬาที่สร่างชื่อเสียงให้กับประเทศชาติมาตลอด โดยอารีย์นั้นสามารถคว้าเหรียญทองแดงในการแข่งขันยกน้ำหนัก รุ่น 48 กิโลกรัมหญิง ปัจจุบัน ทำหน้าที่ผู้ฝึกสอนกีฬายกน้ำหนักทีมชาติไทย ขณะที่แต้วสร้างผลงานคว้าเหรียญเงินโอลิมปิก รุ่น 58 กิโลกรัมหญิงสองสมัยติดต่อกัน จากการแข่งขันลอนดอนเกมส์ ที่ประเทศอังกฤษ ปี 2012 และ ริโอเกมส์ ที่ประเทศบราซิล ปี 2016 ทำให้แต้วเป็นนักกีฬาหญิงไทยคนที่สอง ที่ได้เหรียญรางวัลจากโอลิมปิกเกมส์ 2 สมัยติดต่อกัน ต่อจากวันดี คำเอี่ยม ที่ได้เหรียญทองแดง จากกีฬายกน้ำหนักในโอลิมปิก 2004 และ โอลิมปิก 2008 นั่นเอง
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น