บรรพชาอุปสมบทเฉลิมพระเกียรติเนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ชาวฝั่ง ธน.อุปสมบทสงฆ์ 305 รูปเฉลิมพระเกียรติ ร.10
#ชัดทุกกระแส
บรรพชาอุปสมบทเฉลิมพระเกียรติเนื่องในโอกาสมหามงคลพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ชาวฝั่ง ธน.อุปสมบทสงฆ์ 305 รูปเฉลิมพระเกียรติ ร.10
เมื่อเวลา 08.30 น. วันที่ 2 พ.ค. ที่วัดพิชยญาติการาม วรวิหาร พระครูวิศิษฎ์สรการ(พระครูไทย)ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดพิชยญาติการาม เจ้าประคุณสมเด็จพระพุทธชินวงศ์เจ้าคณะใหญ่หนกลาง กรรมการมหาเถระสมาคม เจ้าอาวาสวัดพิชยญาติการามเมตตาเป็นพระอุปัชฌย์บรรพชาสามเณรและพระราชปัญญารังษี เจ้าอาวาสวัดชิโนรสาราม วรวิหาร เจ้าคณะเขตบางกอกใหญ่
โดยมี พล.อ.ชัยพฤกษ์ พูนสวัสดิ์ เจ้ากรมเสมียนตรา และ พล.ร.ท.กาญจน์ ดีอุบล เจ้ากรมกิจการพลเรือนทหารเรือ
เป็นประธานในพิธีมอบผ้าไตรจีวร ให้แก่นาค 305 คน ที่เข้าร่วมในพิธีอุปสมบทหมู่ตามโครงการบรรพชาอุปสมบทเฉลิมพระเกียรติเนื่องในโอกาสมหามงคล พระราชพิธีบรมราชาภิเษก
ร่วมแสดงความจงรักภักดี และสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ เฉลิมพระเกียรติ สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร
โดยนาคทั้ง 305 คน จะเข้าพิธีอุปสมบทหมู่พร้อมกันตามพระอุโบสถวัดต่างๆ ซึ่งตั้งอยู่ในฝั่งธนบุรี ก่อนที่จะเดินทางไปปฏิบัติธรรมและวิปัสสนากรรมฐาน ที่ศูนย์ปฏิบัติธรรม ธรรมโมลี อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา ตั้งแต่วันที่ 5 พ.ค.-16 พ.ค.นี้ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวงรัชกาลที่ 10.
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น