เหรียญหลวงพ่อพริ้ง วัดบางปะกอก ปี 2483
#ชัดทุกกระแส
เหรียญหลวงพ่อพริ้ง วัดบางปะกอก ปี 2483
รุ่นแรก
สร้างเมื่อปี พ.ศ.2483 เป็นเหรียญรุ่นแรก มีลักษณะเป็นเหรียญรูปไข่ หูเชื่อม เท่าที่พบเจอมี 2 เนื้อ คือเนื้อเงิน และทองแดง
สร้างเมื่อปี พ.ศ.2483 เป็นเหรียญรุ่นแรก มีลักษณะเป็นเหรียญรูปไข่ หูเชื่อม เท่าที่พบเจอมี 2 เนื้อ คือเนื้อเงิน และทองแดง
โดยด้านหน้าของเหรียญหลวงพ่อพริ้งจะมีลักษณะเหมือนกันคือเป็นรูปหลวงพ่อพริ้งนั่งเต็มองค์ แบบมารวิชัยบนโต๊ะมีอาสนะ ด้านบนของเหรียญมีอักษรนามสมณศักดิ์ว่า พระครูวิสุทธิ์ศิลาจารย์ (พริ้ง) ด้านล่างระบุปีที่สร้าง พ.ศ.2483 ต่างกันที่ด้านหลังมีทั้งหมด 3 พิมพ์
1.พระเกศของพระประธานจะแบบดอกบัวตูม และฝ่าเท้าด้านซ้ายจะยกลอยไม่แนบกับหัวเข่าซ้าย
2.พระเกศของพระประธานจะแบบเปลวเพลิง
3.พระเกศของพระประธานจะแบบดอกบัวตูม และฝ่าเท้าด้านซ้ายจะวางราบแนบกับหัวเข่าซ้าย
พระครูวิสุทธิ์ศิลาจารย์ นั้นแท้ที่จริงแล้วหาใช่นามจริงของท่านไม่ แต่ว่าเรียกชื่อท่านผิดมาตลอด แท้ที่จริงนั้น ท่านชื่อ"พระครูประศาสน์สิกขกิจ"
แล้วพระครูวิสุทธิ์ศิลาจารย์ นามที่ปรากฏในเหรียญของท่าน พระองค์นี้อยู่ที่ไหนอย่างไร นามที่ปรากฏตลอดเวลาว่าเป็นชื่อเรียกสมณศักดิ์ของหลวงพ่อพริ้งนั้นที่จริง เป็นนามสมณศักดิ์ของหลวงพ่อวงศ์ วัดมะกอกอันมีที่ตั้งอยู่ในแขวงตลิ่งชัน
1.พระเกศของพระประธานจะแบบดอกบัวตูม และฝ่าเท้าด้านซ้ายจะยกลอยไม่แนบกับหัวเข่าซ้าย
2.พระเกศของพระประธานจะแบบเปลวเพลิง
3.พระเกศของพระประธานจะแบบดอกบัวตูม และฝ่าเท้าด้านซ้ายจะวางราบแนบกับหัวเข่าซ้าย
พระครูวิสุทธิ์ศิลาจารย์ นั้นแท้ที่จริงแล้วหาใช่นามจริงของท่านไม่ แต่ว่าเรียกชื่อท่านผิดมาตลอด แท้ที่จริงนั้น ท่านชื่อ"พระครูประศาสน์สิกขกิจ"
แล้วพระครูวิสุทธิ์ศิลาจารย์ นามที่ปรากฏในเหรียญของท่าน พระองค์นี้อยู่ที่ไหนอย่างไร นามที่ปรากฏตลอดเวลาว่าเป็นชื่อเรียกสมณศักดิ์ของหลวงพ่อพริ้งนั้นที่จริง เป็นนามสมณศักดิ์ของหลวงพ่อวงศ์ วัดมะกอกอันมีที่ตั้งอยู่ในแขวงตลิ่งชัน
สาเหตุ ที่ชื่อบนเหรียญผิดพลาดนั้นอาจมาจากวัดมะกอก กับวัดบางปะกอก มีชื่อคล้ายกันมาก เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิด การสลับชื่อกันก็ได้ หรือไม่ก็เหตุที่สองที่ท่านได้รับ สมณศักดิ์ในวันเดียวกัน เมื่อมีคนไปสั่งทำเหรียญ คนแกะเหรียญอาจจะดูในทำเนียบ และอาจจะสำคัญผิดคิดว่าใช่พระองค์นั้นเองนี้ก็ได้
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น