15ปีที่รอคอย เศวต นักกีฬาเป้าบินได้ไปโอลิมปิกที่กรุงโตเกียว ในปี 2020
#ชัดทุกกระแส
15ปีที่รอคอย เศวต นักกีฬาเป้าบินได้ไปโอลิมปิกที่กรุงโตเกียว ในปี 2020
เศวต เศรษฐาภรณ์ กลายเป็นนักกีฬายิงเป้าบินคนที่ 2 ในประวัติศาสตร์ของประเทศไทยด้วยอายุ56ปี ที่สามารถเข้าสู่การแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเกมส์ ได้สำเร็จ หลังจากคว้าเหรียญเงินในการแข่งขันยิง เป้าบินชิงแชมป์โลก 2019 ที่เมืองอัลไอน์ ประเทศสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ ซึ่งเป็นหนึ่งในรายการคัดนักกีฬาไปร่วมการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ในปีหน้า
ในการแข่งขันประเภทแทรปบุคคลชาย เศวต เศรษฐาภรณ์ นักธุรกิจวัย 56 ปีผ่านเข้าไปยิงในรอบชิงชนะเลิศ ระบบยิง 25 นัดแรก คัดนักกีฬาที่มีคะแนนต่ำสุดออกจากนั้นจะยิงเพิ่มอีกชุดละ 5 นัดคัดคนที่มีแต้มต่ำสุดออกไปเรื่อยๆ จนเหลือ 2 คนและยิง 10 นัดสุดท้ายเพื่อตัดสินตำแหน่งแชมป์ ซึ่ง เศวต ผ่านเข้าไปถึงรอบสุดท้ายดวลตัวต่อตัวกับ โจซิป กลาสโนวิช เต็ง 1จากโครเอเชีย ก่อนจะเสมอกัน ต้องดวลกับแบบซัดเด้นเดธ หรือแบบนัดต่อนัด ปรากฏว่า เศวต พ่ายไปอย่างหวุดหวิด 8-9 ได้เพียงเหรียญเงินเท่านั้น
ในการแข่งขันประเภทแทรปบุคคลชาย เศวต เศรษฐาภรณ์ นักธุรกิจวัย 56 ปีผ่านเข้าไปยิงในรอบชิงชนะเลิศ ระบบยิง 25 นัดแรก คัดนักกีฬาที่มีคะแนนต่ำสุดออกจากนั้นจะยิงเพิ่มอีกชุดละ 5 นัดคัดคนที่มีแต้มต่ำสุดออกไปเรื่อยๆ จนเหลือ 2 คนและยิง 10 นัดสุดท้ายเพื่อตัดสินตำแหน่งแชมป์ ซึ่ง เศวต ผ่านเข้าไปถึงรอบสุดท้ายดวลตัวต่อตัวกับ โจซิป กลาสโนวิช เต็ง 1จากโครเอเชีย ก่อนจะเสมอกัน ต้องดวลกับแบบซัดเด้นเดธ หรือแบบนัดต่อนัด ปรากฏว่า เศวต พ่ายไปอย่างหวุดหวิด 8-9 ได้เพียงเหรียญเงินเท่านั้น
จากการแข่งขันทำให้ เศวตได้เข้าร่วมการแข่งขันโอลิมปิกเกมส์ 2020ได้สำเร็จ และเป็นนักกีฬายิงเป้าบินคนที่ 2ที่ได้เล่นโอลิมปิกเกมส์ รอบสุดท้ายต่อจาก “น้องณี” สุธิยา จิวเฉลิมมิตร ที่ไปแข่งขันรวม 3 สมัย ในปี 2008, 2012 และ 2016
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น